Chàng trai non được chuyển đến Trung tâm Chống độc, Bệnh viện Bạch Mai (Hà Nội) gấp cứu hôm 6/9 trong vắt tình trạng tổn thương gan, viêm gan rất nặng, có dấu hiệu suy gan dạ Trước đó, người bệnh thú vị húp 19 viên thuốc thang paracetamol loài 500 mg bảo trong trẻo cặp hôm kê giảm sốt.
Thạc sĩ Nguyễn Trung Nguyên, Phụ trách cứ Trung tâm Chống độc Bệnh viện Bạch Mai ban biết, bệnh nhân thỏa dùng quá liều lĩnh thuốc thang paracetamol dắt tới ngộ độc, lại có tiền tài sử viêm gan góc B làm thêm thắt tình trạng nặng trĩu của bệnh. Hiện bệnh nhân bị hôn mê, tiên lượng rất nặng, sốt dong dỏng chẳng xác quyết định nguyên vẹn nhân, có thể nhiễm lặp
![]() |
|
Bệnh nhân nỡ được khoản trị tại bệnh xá Ảnh: N.P. |
Paracetamol là thuốc men giảm sốt, giảm chói được sử dụng phổ biến, có thể mua mà chưa cấp toa của cải ba thuốc men Hiện trên thị trường có hàng trăm loại thuốc men chứa hoạt chất này hoặc phối thích hợp thêm với một hoặc vài dược chất khác. Paracetamol còn có nhiều nét bào chế, thuốc viên thì có viên ấn thường, ấn bao phủ phim, nén nhai, rồi viên sủi, thuốc thang bột, thuốc thang cốm, thuốc đạn, điệu siro... hàm lượng khác nhau, từ 80 mg, 150 mg, 250 mg đến 500 mg.
Nếu không lưu tâm hàm lượng thuốc, người sử dụng rất dễ dàng xảy ra tình trạng ngộ độc paracetamol. Chỉ vội vã cặp ngày liền sử dụng trên 3 g paracetamol là thú có nguy nan cơ viêm gan liền thẳng tất cả với người khỏe mạnh. Trong trường phù hợp sốt cao, người bệnh nên kết hợp ý nốc bớt sốt và chườm nóng, tợp ối nước, cóc nên húp thuốc quá liều mạng lượng. Nếu thi hành bám theo phác đồ này chưa đỡ sốt thì người bệnh nên đến viện.
Khi sử dụng thuốc phải tuân thủ liều lĩnh lượng. Với non em dưới 12 tuổi, liều mạng tu paracetamol được khuyến cáo là 10-15 mg trên một kg trọng lượng hoặc bịa hậu môn mỗi 4-6 giờ, tối đa cóc vượt quá năm chuyến sử dụng mỗi hôm Trẻ em dưới cặp tuổi hạc hoặc ao nặng dưới 11 kg sử dụng paracetamol theo đòi hướng dìu ấn định tài sản bố thuốc Với người lớn, liều lĩnh khuyến cáo là 60-80 mg biếu xén kg mỗi ngày cùng không được quá 4 g một ngày
"Người Việt trưởng thành tốt nhất là mỗi ngày chỉ bảo sử dụng dưới 2 g, có thể ban phép tắc tới 3 g (6 viên loại 500 mg) nhưng mà có nguy khốn cơ ngộ độc, nhất là với người có tiền tệ sử viêm gan, thể trạng yếu, nghiện rượu...", thạc sĩ Nguyên nhấn khỏe mạnh
Khi phải ngộ độc, người bệnh có các biểu hiện chán ăn, ủ dột nôn, vã lăng tẩm hôi, khó chịu, có thể xót giảm bớt sườn phải Trường hợp nặng, bệnh nhân tử vong do suy đa tạng (thận, gan). Ngay lúc lõi húp quá liều gàn paracetamol, vội vã tìm cách xử lý, gây nôn, dùng than hoạt hoặc thuốc tẩy muối luôn nước chè đặc sệt xếp làm bớt hấp chun lượng độc dâng gan góc Các trường thích hợp có triệu chứng rõ ràng của cải thấm độc vội vã nhanh nhẹn chóng đến cơ sở cho phép tế gấp cứu vớt

Comments
Post a Comment